Ìtìjú Dà?

Àyìndé dé tòhun tàròfọ̀ 
Orí Àyìndé ò ní balẹ̀ 
Kó má mà yí nǹkan. 
 
Ohun ojú akéwì ń rí gọntíọ 
Ó di dandan kí n wí 
Torí bára ilé ẹni bá ń jẹ kòkòrò búburú 
Tí kò ní jẹ́ kára ilé ó sún àsùndọ́kàn 
Ó dára ká tètè pariwo já gbàgede 
Bóya oníwà ìbàjẹ́ á sagbéjẹ́ mọ́wọ́
Kómi ó tó tẹ̀yìn wọ̀gbín lẹ́nu. 

Tára ilé ẹni bá ń rìnrìn ìdọ̀tí 
Ó lẹ́yẹ ká tètè pèpàdé àpérò 
Kí gbangba ó tó dẹkùn 
Kí kedere ó tó wá bẹ̀ ẹ́ wò. 

Ohun èwe ìwòyí ń dá lárà
Burú, ó tún bògìrì. 
Òmíràn a wọṣọ a dàbí alawoku 
Ohun Elédùà fi pamọ́ sáyè ìkọ̀kọ̀
Tí dohun wọn ń pàtẹ̀ sí gbàgede 
Ìyàtọ̀ ò sí láàrin alárùn ọpọlọ atèèyàn gidi 
Gbogbo ọmọ ló doníhòòhò 
Nítorí à ń soge tí ò ní láárí 
Wọn a máa yan fanda nínú aṣọ ìkókó 
Wọn a tún máa fọwọ́ fà á sílẹ̀ lódìlódì  
Àwọn akọ dabo òjìji láìbìkítà 
Kùkúye tí wọ́n ń yọ́ mu tẹ́lẹ̀ 
Alákọrí wọn sọ ọ́ dohun igbangba. 

Wọ́n dẹni tí ń dirun bí abo. 
Bí alákàn ni púpọ̀ ń rìn 
Akọ ti sọ wọ́n di bẹ́gbẹ́ wọ̀ ọ́ 
Bí ọkọ̀ kan tí ń bẹ láyé ọjọ́un. 
Wọ́n a gàdí rìn bí ẹní sòpá 
Bẹ́líìtì tí wọn ò lò ni sábàbi. 
Àwọ̀tẹ́lẹ̀ òmíràn a ti rẹkà, ṣíọ̀!
 
Ọ̀gẹ̀dẹ̀ ń bàjẹ́ a ní ṣe ló ń pọ́n. 
Dúníyàn yìí ti wọ́ bí apá ajá  
Ìtìjú ò sí fún baálé pẹ̀lú abilékọ
Bàbá tó ti wà ní bèbè sàáré 
Yeye tójú ti hun jọ bí ẹni ọyẹ́ mú 
Orin kò sárúgbó ń Gánà 
Ni wọn ń fojoojúmọ́ kọ. 
Àwọn tó yẹ ki wọn ó kọ̀wà ìbàjẹ́ 
Ìlú máa jó nìṣó ni wọ́n ń lù. 
À á ti í ṣerú èyí tayé ó fi rójú? 
À á ti í ṣèyí ti dúníyàn ó wà létòletò? 
Aṣọ ilẹ̀ yìí ò da lọ́rùn sùẹ̀gbẹ̀ 
Kákọ́ ó wọ bùbá àti ṣòkòtò 
Pẹ̀lú agbádá òun abetí ajá 
Ìyẹn ò jẹ́ dọ́rùn wọn láé 
Tilẹ̀ òkèèrè ni wọn ń gbé lárugẹ. 
Kóbìnrin ó rú sí ìró àti bùbá  
Pẹ̀lú ìpèlé tí ń fọmọ Yoòbá hàn 
Péńpé bí aṣọ eṣinṣin ni ràì. 

Kùkúyè tí wọ́n ń yọ mu tẹ́lẹ̀
Òhun ni takọtabo fi ń jagbà wàyí. 
Àwọn ilé ìjọsìn tó yẹ kó ṣe wàásù 
Korí ẹni tí ò sùnwọ̀n ó fapo 
Owo ni wọn ń wárí fún 
Lèmọ́mú òun pásítọ̀ ti jẹ dòdò 
Òdodo wá hán bí ojú lẹ́nu wọn. 
Òbí tó yẹ kó ṣèkìlọ̀ fọ́mọ 
Àwọn gan-an ti gbàtúẹ̀yọ̀ 
Ìgbà tí baba ti ń mutí 
Ó ti dandan kọ́mọ ó rògò mu 
Ìgbà tí yeye tí dàgbóde gbà 
Ọ̀nà dà tọ́mọ ò ní di gbéwiri. 

Ìtìjú wá dà? 

Rántí Àná

Ẹni tó dènà fún ni kẹ́rù 
Ó le jagun juni lọ 
Ẹni tó fẹ̀mí jinkú fúnni 
Kò tọ́ ká fojú olóore rẹ̀ gungi. 
Ẹni a fẹ̀yìn tì, tí ò yẹni gbálẹ̀ 
Tá a dẹni ń mu dídùn ọsàn 
Ẹni ó fún ni lákàbà a fi gòkè 
Tí a dẹni ayé ń ṣe sàdáńkátà. 
Bí a bá n fojoojúmọ́ lù ú lọ́gọ ẹnu 
Kò kúkú sí laifi nínú ẹ̀. 
Aláìmoore pọ̀ bí erùpẹ̀ òkun 
Nínú ọmọ Áádámọ̀ òun Eéfà. 
Ọba má ṣe wá lódò 
Tó gbàgbé orísun ẹ. 

Nípa Òǹkọ̀wé

Ọmọ bíbí ìlú Abẹ́òkúta ni ìpínlẹ̀ Ògùn ni Sheriffdeen Adéọlá Ògúndípẹ̀. Ó kẹ́kọ̀ọ́ gboyè nínú Èdè Yorùbá àti Ẹdukéṣàn ní Yunifásítì Táí Ṣólàárín, Ìjagun, Ìjẹ̀bú Òde. Olùkọ́ èdè Yorùbá ni ní ilé ẹ̀kọ́ girama. Ó nífẹ̀ẹ́ láti máa kọ ewì àti ìtan àròsọ nípa ìṣẹ̀lẹ̀ àwùjọ. Òun ni olóòtú ìkànnì ÀTÙPÀ ÈDÈ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *